Đang tải...

MÔ HÌNH HÓA MÔ PHỎNG BÀI THỰC HÀNH ''VẬN HÀNH TBA'' BẰNG ETAP

Thảo luận trong 'Hệ thống điện linh hoạt , mạng điện thông minh' bắt đầu bởi Ngô đức minh, 13/8/17.

View Users: View Users
  1. Ngô đức minh

Ngô đức minh Thành viên

Trong học kỳ hè này có 02 lớp thực hành bài VẬN HÀNHTRẠM BIẾN ÁP.
    Trong khi nghiên cứu lý thuyết chuẩn bị cho thực hành tại phòng thí nghiệm HTĐ, các em có thể tham khảo Bài thực hành trên sơ đồ được mô phỏng bằng ETAP để đối chiếu với kết quả khi thực hành tại PTN.
    Tại đây các em có thể thấy rõ được dòng năng lượng thay đổi cho mỗi phương án vận hành khác nhau, vai trò tác dụng của mỗi thiết bị trên sơ đồ.
    Bài viết này cũng là một trong những ví dụ thực tế khi dạy lớp học ETAP được khai giảng trong tuần này.

Chỉnh sửa cuối: 19/10/17
  2. thào anh cở

thào anh cở Thành viên mới

em thưa thầy lớp em có thể học được Etap vào sáng thứ 4,5 hàng tuần và tất cả các buổi tối, vậy thầy sắp xếp lịch và mở lớp giúp đỡ chúng em học phần mềm Etap với ạ. em cảm ơn thầy

Ngô đức minh thích bài này.
  3. Ngô đức minh

Ngô đức minh Thành viên

OK em
    Bắt đầu tối thứ Hai 14/8/2017 học luôn. đúng 19h các em có mặt tại tầng 1 nhà A10, thầy Minh đã có giấy mượn giảng đường rồi, cụ thể học tại phòng nào sẽ do bộ phận trực giảng đường điều chỉnh theo từng buổi học cho phù hợp.
    Cám ơn các em!

4. Ngô đức minh

Ngô đức minh Thành viên

Kính gửi các em SV K50 HTĐ, kỳ này chúng ta học TBA&PPĐ, để chuẩn bị cho thực hành các em xem trước nội dung bài thực hành và đặc biệt là bài mô phỏng bằng ETAP (tại trang này) sẽ giúp các em nắm được kiến thức linh hoạt hơn.

5. Ngô đức minh

Ngô đức minh Thành viên

Các em có thắc mắc: vì sao động cơ 5kW nhưng khi mô phỏng trong ETAP lại hiển thị 6,77 kW. Đó là vấn đề rất cần bàn đến, chúng ta học vẫn nói rằng hiệu suất động cơ 3 pha rất cao (trên 90%) và từ đó trở đi chúng ta luôn nghĩ như vậy và áp dung cho mọi tính toán về ĐC. Thực chất, động cơ có 2 thông số quan trọng là %FP (hệ số công suất) và %Eff (hiệu suất). Trong ETAP thường mặc định các phụ tải động cơ nhỏ với %FP = 85 và %Eff = 74. Đối với ĐC lớn hơn thì các hệ số này cũng tăng.

Đây chính là ý nghĩa thực hành, thực nghiệm, vá lỗi.

Chỉnh sửa cuối: 12/10/17